การ แต่ง กาย ให้ เหมาะสม กับ สถาน ที่ ป 3

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2 การแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่

1 ชั่วโมง

1  สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

  การแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่ควรคำนึงถึงสีสันและรูปแบบของเสื้อผ้า

2   ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

   2.1ตัวชี้วัด

                ง 1.1 ป.1/1   บอกวิธีการทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเอง

   2.2จุดประสงค์การเรียนรู้

       -   อธิบายการแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่ได้อย่างถูกต้อง

3  สาระการเรียนรู้

   3.1สาระการเรียนรู้แกนกลาง

           ·   วิธีการทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเองเป็นการลงมือทำงานที่มุ่งเน้นการฝึกทำงานอย่างสม่ำเสมอ เช่น

    -   การแต่งกาย

  3.2สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น

       (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

4  สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

   4.1 ความสามารถในการคิด

           1)  ทักษะการรวบรวมข้อมูล

    2)  ทักษะการจำแนกประเภท

   4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

5  คุณลักษณะอันพึงประสงค์

  1.   มีวินัย

  2.   มีความรับผิดชอบ

  3.   มุ่งมั่นในการทำงาน

6  กิจกรรมการเรียนรู้

   วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ :  เทคนิคร่วมกันคิด

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   : –

คำถามกระตุ้นความคิด

1.  ครูขออาสาสมัครนักเรียน 3 คน ออกมาเล่าเกี่ยวกับลักษณะการแต่งกายของตนเองในโอกาสและสถานที่ต่างๆ หน้าชั้นเรียน ดังนี้

1)  การแต่งกายเวลาอยู่กับบ้าน

     2)  การแต่งกายเวลาไปโรงเรียน

3)  การแต่งกายเวลาไปสถานที่ต่างๆ เช่น ไปวัด ไปเล่นกีฬา  เป็นต้น

2.  นักเรียนคนอื่นร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับลักษณะการแต่งกายของเพื่อนในโอกาสและสถานที่ต่างๆ ว่าเหมาะสมหรือไม่ พร้อมทั้งอธิบายเหตุผล

3.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

Ÿนักเรียนคิดว่า ตนเองแต่งกายได้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่หรือไม่ อย่างไร

(พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน   ดุลยพินิจของครูผู้สอน)

ขั้นสอน

สื่อการเรียนรู้   :

คำถามกระตุ้นความคิด

 1.  หนังสือเรียน การงานอาชีพฯ ป.1

 2.  แบบวัดฯ

Ÿนักเรียนคิดว่า การแต่งกายจะต้องคำนึงถึงโอกาสและสถานที่หรือไม่ จงอธิบาย

(พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน   ดุลยพินิจของครูผู้สอน)

1.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

2.  นักเรียนกลุ่มเดิม (จากแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1) เลือกหมายเลขประจำตัวตามความสมัครใจ ตั้งแต่หมายเลข 1-4

3.  สมาชิกในแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง การแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่ จากหนังสือเรียน แล้วทำกิจกรรมรวบยอดที่ 1.1 ชุดที่ 1 ข้อ 4 จากแบบวัดฯ โดยให้แต่ละคนช่วยกันคิดหาคำตอบ และอธิบายคำตอบให้เพื่อน ในกลุ่มฟัง จนทุกคนในกลุ่มมีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง ชัดเจน

4.  ครูสุ่มนักเรียนหมายเลขใดหมายเลขหนึ่งในแต่ละกลุ่มออกมาอธิบาย และนำเสนอคำตอบในกิจกรรมรวบยอดที่ 1.1 ชุดที่ 1 ข้อ 4 หน้าชั้นเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง    และอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง

ขั้นสรุป

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   : –

นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง การแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่ โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง และอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง

7  การวัดและประเมินผล

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

ประเมินการนำเสนอผลงาน

แบบประเมินการนำเสนอผลงาน

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตความมีวินัย มีความรับผิดชอบ และมุ่งมั่นในการทำงาน

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

8  สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

   8.1สื่อการเรียนรู้

       1)  หนังสือเรียน การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.1

    2)  แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.1

   8.2แหล่งการเรียนรู้