แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 การแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่
1 ชั่วโมง
1 สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่ควรคำนึงถึงสีสันและรูปแบบของเสื้อผ้า
2 ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1ตัวชี้วัด
ง 1.1 ป.1/1 บอกวิธีการทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเอง
2.2จุดประสงค์การเรียนรู้
- อธิบายการแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่ได้อย่างถูกต้อง
3 สาระการเรียนรู้
3.1สาระการเรียนรู้แกนกลาง
· วิธีการทำงานเพื่อช่วยเหลือตนเองเป็นการลงมือทำงานที่มุ่งเน้นการฝึกทำงานอย่างสม่ำเสมอ เช่น
- การแต่งกาย
3.2สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4 สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการรวบรวมข้อมูล
2) ทักษะการจำแนกประเภท
4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. มีความรับผิดชอบ
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
6 กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคร่วมกันคิด
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน | ||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : – | คำถามกระตุ้นความคิด | |
1. ครูขออาสาสมัครนักเรียน 3 คน ออกมาเล่าเกี่ยวกับลักษณะการแต่งกายของตนเองในโอกาสและสถานที่ต่างๆ หน้าชั้นเรียน ดังนี้ 1) การแต่งกายเวลาอยู่กับบ้าน 2) การแต่งกายเวลาไปโรงเรียน 3) การแต่งกายเวลาไปสถานที่ต่างๆ เช่น ไปวัด ไปเล่นกีฬา เป็นต้น 2. นักเรียนคนอื่นร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับลักษณะการแต่งกายของเพื่อนในโอกาสและสถานที่ต่างๆ ว่าเหมาะสมหรือไม่ พร้อมทั้งอธิบายเหตุผล 3. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด | นักเรียนคิดว่า ตนเองแต่งกายได้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่หรือไม่ อย่างไร (พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน ดุลยพินิจของครูผู้สอน) |
ขั้นสอน | ||
สื่อการเรียนรู้ : | คำถามกระตุ้นความคิด | |
1. หนังสือเรียน การงานอาชีพฯ ป.1 2. แบบวัดฯ | นักเรียนคิดว่า การแต่งกายจะต้องคำนึงถึงโอกาสและสถานที่หรือไม่ จงอธิบาย (พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ใน ดุลยพินิจของครูผู้สอน) | |
1. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด 2. นักเรียนกลุ่มเดิม (จากแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1) เลือกหมายเลขประจำตัวตามความสมัครใจ ตั้งแต่หมายเลข 1-4 3. สมาชิกในแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง การแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่ จากหนังสือเรียน แล้วทำกิจกรรมรวบยอดที่ 1.1 ชุดที่ 1 ข้อ 4 จากแบบวัดฯ โดยให้แต่ละคนช่วยกันคิดหาคำตอบ และอธิบายคำตอบให้เพื่อน ในกลุ่มฟัง จนทุกคนในกลุ่มมีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง ชัดเจน 4. ครูสุ่มนักเรียนหมายเลขใดหมายเลขหนึ่งในแต่ละกลุ่มออกมาอธิบาย และนำเสนอคำตอบในกิจกรรมรวบยอดที่ 1.1 ชุดที่ 1 ข้อ 4 หน้าชั้นเรียน โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง และอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง |
ขั้นสรุป | ||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : – | ||
นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง การแต่งกายให้เหมาะสมกับโอกาสและสถานที่ โดยครูเป็นผู้ตรวจสอบความถูกต้อง และอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง |
7 การวัดและประเมินผล
วิธีการ | เครื่องมือ | เกณฑ์ |
ประเมินการนำเสนอผลงาน | แบบประเมินการนำเสนอผลงาน | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม | แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตความมีวินัย มีความรับผิดชอบ และมุ่งมั่นในการทำงาน | แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
8 สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.1
2) แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ การงานอาชีพและเทคโนโลยี ป.1
8.2แหล่งการเรียนรู้
—